ലഡാക്ക് സംഘർഷങ്ങൾക്കിടയിലും 2021 ൽ ഇന്ത്യ-ചൈന വ്യാപാരം 125 ബില്യൺ യുഎസ് ഡോളറായി ഉയർന്നു.

ബെംഗളൂരു: ഇന്ത്യ-ചൈന ഉഭയകക്ഷി വ്യാപാരം 2021-ൽ 125 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ റെക്കോർഡ് ഉയർന്ന നിലയിലെത്തി.
കിഴക്കൻ ലഡാക്കിലെ സൈനികരുടെ നീണ്ടുനിൽക്കുന്ന സംഘർഷത്തെത്തുടർന്ന് ഇന്ത്യ-ചൈന ബന്ധം ഒരു പുതിയ താഴ്ന്ന നിലയിലെത്തിയെങ്കിലും ഇരുരാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ഉഭയകക്ഷി വ്യാപാരം ഒരു വർഷത്തിനുള്ളിൽ 100 ​​ബില്യൺ ഡോളർ ആണ് കടന്നത്. വെള്ളിയാഴ്ച പുറത്തുവിട്ട ഔദ്യോഗിക കണക്കുകൾ പ്രകാരമാണ് ഇന്ത്യയുടെ വ്യാപാരക്കമ്മി 69 ബില്യൺ ഡോളർ ഉയർന്നതായി പറയപ്പെടുന്നത്.

2021-ൽ ചൈനയും ഇന്ത്യയും തമ്മിലുള്ള മൊത്തം വ്യാപാരം 125.66 ബില്യൺ യുഎസ് ഡോളറായിരുന്നു, അതായത് 2020-ൽ നിന്ന് 43.3 ശതമാനം വ്യാപാരം വർധിച്ചതായി ജനറൽ അഡ്മിനിസ്ട്രേഷൻ ഓഫ് കസ്റ്റംസിൽ നിന്നുള്ള ഡാറ്റ ഉദ്ധരിച്ച് സർക്കാർ നടത്തുന്ന ഗ്ലോബൽ ടൈംസ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തത്.

ജനുവരി മുതൽ ഡിസംബർ വരെ ഇന്ത്യയിലേക്കുള്ള ചൈനയുടെ കയറ്റുമതി 46.2 ശതമാനം ഉയർന്ന് 97.52 ബില്യൺ ഡോളറായി ഉയർന്നപ്പോൾ ചൈനയിലേക്കുള്ള ഇന്ത്യയുടെ കയറ്റുമതി 34.2 ശതമാനം വർധിച്ച് 28.14 ബില്യൺ ഡോളറായി. അതോടെ 2021ൽ ഇന്ത്യയുടെ വ്യാപാരക്കമ്മി 69.38 ബില്യൺ ഡോളറായി ഉയർന്നു.

ഒരു ദശാബ്ദത്തിലേറെയായി ചൈനയുമായുള്ള വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന വ്യാപാര കമ്മിയെക്കുറിച്ചുള്ള ആശങ്കകൾ ഇന്ത്യ ഉയർത്തിക്കാട്ടുകയും ഇന്ത്യയുടെ ഐടി, ഫാർമസ്യൂട്ടിക്കൽ ഉൽപ്പന്നങ്ങൾക്കായി വിപണി തുറക്കാൻ ബീജിംഗിനോട് ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തട്ടുണ്ട്.

ബെംഗളൂരുവാർത്തയുടെ ആൻഡ്രോയ്ഡ് ആപ്ലിക്കേഷൻ ഇപ്പോൾ ഗൂഗിൾ പ്ലേസ്റ്റോറിൽ ലഭ്യമാണ്, പോർട്ടലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്ന വാർത്തകൾ വേഗത്തിൽ അറിയാൻ മൊബൈൽ ആപ്പ് ഇൻസ്റ്റാൾ ചെയ്യുക. If you cannot read Malayalam,Download BengaluruVartha Android app from Google play store and Click On the News Reader Button.

Written by 

Related posts

Click Here to Follow Us