FLASH

കോവിഡ് വന്ന് പോകട്ടെ എന്ന് ചിന്തിക്കുന്നവർക്കുള്ള മുന്നറിയിപ്പ്

ബെംഗളൂരു: കോവിഡ് നിയന്ത്രണങ്ങളില്‍ അയവുവന്നതിനു ശേഷം മിക്ക ആളുകളും കോവിഡ് വന്നു പോകട്ടെയെന്ന ചിന്തയിലേക്കും എത്തിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാല്‍ ഇങ്ങനെ ചിന്തിക്കുന്നവര്‍ ഈ വിവരങ്ങള്‍ കൂടിയൊന്ന് അറിയേണ്ടത് നിര്‍ബന്ധമാണ്.

കോവിഡ് സ്ഥിരീകരിച്ച് ഭേദമായവരില്‍ 90 ശതമാനം പേര്‍ക്കും കോവിഡാനന്തര രോഗാവസ്ഥയുണ്ടാകാമെന്നാണ്(പോസ്റ്റ് കോവിഡ് സിന്‍ഡ്രം) പുറത്തുവരുന്ന പഠനം. തലവേദനയും ക്ഷീണവും മുതല്‍ ഹൃദ്രോഗവും വൃക്കരോഗവും സ്‌ട്രോക്കും വരെ ഉണ്ടാകാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടെന്നാണ് പഠനങ്ങള്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നതെന്ന് സാമൂഹിക സുരക്ഷ മിഷന്‍ എക്‌സിക്യൂട്ടിവ് ഡയറക്ടര്‍ ഡോ. മുഹമ്മദ് അഷീല്‍ പറയുന്നു.

30 ശതമാനം പേര്‍ക്കും മൂന്നു മാസം വരെ രോഗാവസ്ഥ തുടരാനും സാധ്യതയുണ്ട്. ശ്വാസകോശത്തെ ബാധിക്കുന്ന വൈറസ് എന്ന നിലയില്‍ നിന്ന് ശരീരത്തെയാകെ ബാധിക്കുന്ന കോവിഡിനെ ഇപ്പോള്‍ പരിഗണിക്കുന്നതെന്നും അദ്ദേഹം പറയുന്നു.

കുറഞ്ഞ മരണനിരക്കും കൂടുതല്‍ പേര്‍ക്കും വേഗം മുക്തമാകുന്നതുമെല്ലാം കണ്ട് വൈറസ് ബാധയെ നിസ്സാരമായി കാണുന്ന സ്ഥിതി പൊതുവിലുണ്ട്. ഇത് അത്യന്തം അപകടകരമായ സ്ഥിതിവിശേഷത്തിലേക്കെത്തിക്കുമെന്നാണ് വിലയിരുത്തല്‍.

കോവിഡ് വന്ന് ഭേദമായ കുഞ്ഞുങ്ങളില്‍ ഹൃദയം അടക്കം വിവിധ അവയവങ്ങളെ ബാധിക്കുന്ന തുടര്‍രോഗാവസ്ഥക്കും സാധ്യതയുണ്ട്. ശ്വാസകോശത്തിന് പുറമേ രക്തക്കുഴലുകളെയും കോവിഡ് ബാധിക്കാം. ഇത് പിന്നീട് വിവിധ അവയവങ്ങളിലേക്കുള്ള രക്ത വിതരണത്തെ ബാധിക്കുന്നതാണ് തുടര്‍ രോഗാവസ്ഥക്ക് കാരണം.

കോവിഡ് കേവലം ജലദോഷം അല്ലെങ്കില്‍ പനി പോലുള്ള അണുബാധയല്ല

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള കൊറോണവൈറസ് കേസുകള്‍ വര്‍ദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുമ്പോള്‍ രോഗം കേവലം ജലദോഷം അല്ലെങ്കില്‍ പനി പോലുള്ള അണുബാധയല്ലെന്ന് കൂടുതല്‍ വ്യക്തമായിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ഇത് എല്ലാ പ്രായത്തിലുമുള്ള ആളുകള്‍ക്ക് വ്യത്യസ്ത തലങ്ങളിലാണ് അപകടസാധ്യത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നത്. അതുകൊണ്ട് തന്നെ മറ്റുള്ളവരെ അപേക്ഷിച്ച് പല വിധത്തിലുള്ള രോഗങ്ങള്‍ ഉള്ളവര്‍ രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി കുറയുന്നവര്‍ എന്നിവരെയാണ് ഇത് ഗുരുതരമായി ബാധിക്കുന്നത്.

വായിക്കുക:  നമ്മ മെട്രോ: ബയപ്പനഹള്ളി മുതൽ കെങ്കേരി വരെ ഇന്നി മുതൽ 48 മിനിറ്റ്.

കൊറോണ ഒരാളെ ബാധിക്കുമ്പോള്‍, മാരകമായ ശ്വസനസംബന്ധമായ പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ പലരിലും ഉണ്ടാവുന്നുണ്ട്. പലര്‍ക്കും, വൈറസ് സാന്നിധ്യം കുറയുന്നുണ്ടെങ്കിലും ചുമ, ജലദോഷം, പനി, ക്ഷീണം തുടങ്ങിയ ചില സാധാരണ ലക്ഷണങ്ങള്‍ അസുഖത്തെ നേരിട്ടതിന് ശേഷം ആഴ്ചകളോളം തുടരും. സുഖം പ്രാപിച്ച രോഗികള്‍ ആശുപത്രിയില്‍ നിന്ന് മടങ്ങുന്നു, എന്നാല്‍ പിന്നീട് ഹൃദയസംബന്ധമായ പ്രശ്‌നങ്ങള്‍, മാനസിക ക്ലേശങ്ങള്‍ എന്നിവ ഉണ്ടെന്നാണ് പറയുന്നത്.

കോവിഡിന്റെ ദീര്‍ഘകാല ലക്ഷണങ്ങളുടെ  അനന്തരഫലങ്ങളെക്കുറിച്ച്

അനന്തരഫലങ്ങളെക്കുറിച്ച് നടത്തിയ പഠനത്തില്‍ ആകെ 100 രോഗികളെയാണ് ഉള്‍പ്പെടുത്തിയത്. അവരെ രണ്ട് ഫോക്കസ് ഗ്രൂപ്പുകളായി വിഭജിക്കുകയും ചെയ്തു. ഇതില്‍ 32 പേര്‍ ഗുരുതരാവസ്ഥയിലാണെന്നും തീവ്രപരിചരണ വിഭാഗങ്ങളില്‍ ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിപ്പിച്ചവരായും 68 പേരെ മിതമായതോ ആയ അണുബാധ ബാധിച്ചവരായി തരംതിരിച്ചിട്ടുണ്ട്. തീവ്രമായ ഐസിയു പരിചരണം ആവശ്യമില്ലാത്തവരാണ് ഇവര്‍. പഠനത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ മിക്ക രോഗികളും ഒരു തരത്തില്‍ അല്ലെങ്കില്‍ മറ്റൊരു തരത്തില്‍ പാര്‍ശ്വഫലത്താല്‍ ബുദ്ധിമുട്ടുന്നതായി സമ്മതിച്ചതായി റിപ്പോര്‍ട്ടുചെയ്തു.

ക്ഷീണവും ബലഹീനതയും

നിങ്ങളില്‍ കൊവിഡ് ബാധയുണ്ടായി അതിന് പരിഹാരം കണ്ടെത്തി കൊവിഡ് 19 നെഗറ്റീവ് ആയാലും പലപ്പോഴും ഇവരില്‍ ക്ഷീണം നിലനില്‍ക്കുന്നുണ്ട്. കോവിഡ് മൂലം ദീര്‍ഘനേരം നീണ്ടുനില്‍ക്കുന്ന ക്ഷീണം, എന്നിവ ബലഹീനത (ഇത് ആഴ്ചകളും മാസങ്ങളും നിലനില്‍ക്കും) വളരെയധികം ഭയപ്പെടുന്ന ഒരു അനന്തരഫലമാണ്. കോവിഡ്- ക്ഷീണം വിദഗ്ധര്‍ വ്യാപകമായി ചര്‍ച്ച ചെയ്തിട്ടുണ്ട് എന്ന് മാത്രമല്ല, പഠനത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെട്ട 60% രോഗികളും സുഖം പ്രാപിച്ചതിനെ തുടര്‍ന്നുള്ള ആഴ്ചകളില്‍ ക്ഷീണം, അലസത എന്നിവ അനുഭവിക്കുന്നതായി സമ്മതിച്ചിട്ടുണ്ട്.

വായിക്കുക:  5 വയസ്സുകാരിയെ പീഡിപ്പിച്ച പ്രതിയെ വിട്ട് കിട്ടണം;ജനക്കൂട്ടം പോലീസ് സ്റ്റേഷൻ വളഞ്ഞു.

ശ്വസോച്ഛ്വാസ പ്രശ്‌നങ്ങള്‍

ശ്വാസോച്ഛ്വാസ സംബന്ധമായ പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ പലപ്പോഴും നിങ്ങളേയും ബാധിക്കുന്നുണ്ട്. അതുകൊണ്ട് തന്നെ കൊവിഡ് 19 ബാധിച്ച് മാറിയവരിലും ഇത് കൂടുതലായി നിലനില്‍ക്കുന്നതിനുള്ള സാധ്യതയുണ്ട്. ശ്വാസോച്ഛ്വാസം, നെഞ്ചുവേദന എന്നിവ നിങ്ങളുടെ കോവിഡ് അണുബാധ എത്രത്തോളം മോശമാണെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്ന പ്രാഥമിക ലക്ഷണങ്ങളില്‍ ചിലതാണ്. എന്നിരുന്നാലും, അണുബാധയില്‍ നിന്ന് കരകയറിയ ചില രോഗികള്‍ക്ക്, ശ്വാസോച്ഛ്വാസ സംബന്ധമായ പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ ദീര്‍ഘകാലം നിലനില്‍ക്കുകയും ചെയ്യും.

ഓര്‍മ്മശക്തിയുടെ കുറവ്

പഠനത്തിന്റെ കണ്ടെത്തലുകള്‍ അനുസരിച്ച്, മിതമായതോ കഠിനമോ ആയ കോവിഡ് ഉള്ള രോഗികളില്‍ നാലിലൊന്ന് പേരും ന്യൂറോ സൈക്കോളജിക്കല്‍ പ്രശ്‌നങ്ങളും അനുബന്ധ ലക്ഷണങ്ങളും അനുഭവിക്കുന്നതായി സമ്മതിച്ചു. പി.ടി.എസ്.ഡിക്ക് ശേഷമുള്ള ചികിത്സയുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുന്ന ലക്ഷണങ്ങളും നിരീക്ഷിക്കപ്പെട്ടു. വീണ്ടെടുക്കല്‍ കേന്ദ്രത്തിനകത്തും പുറത്തും ഉണ്ടാകുന്ന വിവിധ ഘടകങ്ങള്‍ കാരണം മാനസിക ക്ലേശം, മെമ്മറി മനസ്സിലാക്കുന്നതിലോ പെരുമാറ്റത്തിലോ പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകാം. വേദന, ഉറക്കക്കുറവ്, ചലനാത്മകത അല്ലെങ്കില്‍ ശരിയായ ആശയവിനിമയം ചെയ്യുന്നതിനുള്ള ബുദ്ധിമുട്ട്, സാമൂഹിക ഒറ്റപ്പെടല്‍ അല്ലെങ്കില്‍ വിഭ്രാന്തി,  ഈ ഘടകങ്ങളെല്ലാം കോവിടുമായുള്ള ഒരു വ്യക്തിയുടെ പോരാട്ടം നമുക്ക് ചിന്തിക്കാന്‍ കഴിയുന്നതിനേക്കാള്‍ കഠിനമാക്കും.

വായിക്കുക:  കേരളത്തില്‍ ഇന്ന് 13,217 പേര്‍ക്ക് കോവിഡ്-19 സ്ഥിരീകരിച്ചു; 14,437 പേര്‍ രോഗമുക്തി നേടി

സമ്മര്‍ദ്ദവും ഉത്കണ്ഠയും

ലോക്ക്ഡൗണ്‍ അല്ലെങ്കിൽ കൊറന്റിന് നമ്മുടെ ജീവിതത്തില്‍ അഭൂതപൂര്‍വമായ സമ്മര്‍ദ്ദം ചെലുത്തിയിട്ടുണ്ട്, എന്നാല്‍ രോഗവുമായി പോരാടുന്നവര്‍, അല്ലെങ്കില്‍ സുഖം പ്രാപിച്ചവര്‍, സമ്മര്‍ദ്ദം, ഉത്കണ്ഠ എന്നിവ നേരിടാന്‍ വളരെ ബുദ്ധിമുട്ടാണ്, ഇത് ദീര്‍ഘകാലാടിസ്ഥാനത്തില്‍ മാനസികരോഗങ്ങള്‍ ബാധിക്കാനുള്ള സാധ്യത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നു. ചികിത്സയുടെയും വീണ്ടെടുക്കലിനുശേഷമുള്ള ഘടകങ്ങളുടെയും സംയോജനം ഒരു രോഗിയുടെ മാനസിക ക്ഷേമത്തിന് സാധ്യത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുമെന്ന് ഇറ്റലിയിലെ ആശുപത്രികളില്‍ ഒരു പ്രത്യേക പഠനം നടത്തി. ഉറക്കമില്ലായ്മ, വിഷാദം, ഉത്കണ്ഠ, ഒബ്‌സസീവ്-കംപള്‍സീവ് ഡിസോര്‍ഡര്‍ (ഒസിഡി) എന്നിവ സാധാരണയായി കണ്ടുവരുന്നു. പുരുഷന്മാരേക്കാള്‍ സ്ത്രീകള്‍ മാനസിക ക്ലേശങ്ങള്‍ അനുഭവിക്കുന്നവരാണെന്നും നിരീക്ഷിക്കപ്പെട്ടു.

"ബെംഗളൂരുവാർത്ത"വാട്സ് ആപ്പിൽ ലഭിക്കാൻ 8880173737 ലേക്ക് "Hi" അയക്കുക. വാർത്ത നൽകാൻ bvaartha@gmail.com ലേക്ക് അയക്കുക.

Written by 

Related posts

[metaslider id="72989"]