FLASH

ഇന്ന് മുതൽ നിയമങ്ങള്‍ പലതും മാറുന്നു; നിങ്ങള്‍ അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ട കാര്യങ്ങള്‍

ന്യൂഡൽഹി: ഇന്ന് (1 ഒക്ടോബർ 2020) മുതൽ നിരവധി നിയമങ്ങൾ മാറുന്നു. മോട്ടോർ വാഹന നിയമങ്ങൾ, ഉജ്വാല പദ്ധതി, ക്രെഡിറ്റ്, ഡെബിറ്റ് കാർഡ് നിയമങ്ങളാണ് മാറുന്നത്. അതിനാൽ അവയെക്കുറിച്ച് അറിയേണ്ടത് പ്രധാനമാണ്.

മോട്ടോർ വാഹന നിയമങ്ങൾ:

1989ലെ സെന്‍ട്രല്‍ മോട്ടോര്‍ വെഹിക്കിള്‍സ് റൂള്‍സില്‍ ചില മാറ്റങ്ങള്‍ വരുത്തിയിട്ടുണ്ട്. കേന്ദ്ര റോഡ് ഗതാഗത മന്ത്രാലയത്തിന്റെ അറിയിപ്പ് പ്രകാരം 2020 ഒക്ടോബര്‍ 1 മുതല്‍ ഈ മാറ്റങ്ങള്‍ പ്രാബല്യത്തിലാകും.

ഐടി സേവനങ്ങളുടെയും ഇലക്ട്രോണിക് നിരീക്ഷണത്തിന്റെയും ഉപയോഗം രാജ്യത്ത് ട്രാഫിക് നിയമങ്ങൾ മികച്ച രീതിയിൽ നടപ്പാക്കുന്നതിന് ഇടയാക്കുകയും ഡ്രൈവർമാരില്‍ നിന്നുള്ള അപമാനം തടയുന്നതിന് പൗരന്മാരെ സഹായിക്കുകയും ചെയ്യും.

ഇന്ന് മുതൽ ഡ്രൈവിംഗ് ലൈസൻസുകൾ പരിഷ്കരിക്കേണ്ടതായി വരികയും ചെയ്യും. ഇന്ത്യയിലുടനീളം ഏകീകൃത വാഹന രജിസ്ട്രേഷൻ കാർഡുകളും ഡ്രൈവിംഗ് ലൈസൻസും അനുവദിക്കും. ക്യു ആർ കോഡ് ഉൾപ്പെടുന്ന മൈക്രോ ചിപ്പ് അടങ്ങിയിട്ടുള്ളതാണ് പുതിയ ഡ്രൈവിംഗ് ലൈസൻസ്.

നിയർ ഫീൽഡ് കമ്മ്യൂണിക്കേഷൻ സംവിധാനവും ലൈസൻസിലുണ്ട്. പുതിയ മാറ്റങ്ങൾ കേന്ദ്രീകൃത ഓൺലൈൻ ഡാറ്റാബേസിൽ ഡ്രൈവിംഗ് ലൈസൻസ് ഉടമകളുടെ കഴിഞ്ഞ 10 വർഷത്തെ പിഴ ഉൾപ്പെടെയുള്ള രേഖകൾ സൂക്ഷിക്കാൻ സർക്കാരിനെ സഹായിക്കും.

ഇതിന് പുറമേ പെട്രോൾ പമ്പുകളിൽ ക്രെഡിറ്റ് കാർഡുകൾ ഉപയോഗിച്ച് പണമടയ്ക്കുന്നവർക്ക് ഒരു തരത്തിലുള്ള ഇളവും ലഭിക്കില്ല. ഓയിൽ കമ്പനികൾ നേരത്തെ ഡിജിറ്റൽ പണമിടപാടുകളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിന് വേണ്ടിയാണ് ഡെബിറ്റ്/ ക്രെഡിറ്റ് കാർഡുകൾ, ഇ വാലറ്റുകൾ എന്നിവ ഉപയോഗിച്ചുകൊണ്ടുള്ള പണമിടപാടുകൾക്ക് തുടക്കം കുറിച്ചത്. എന്നാൽ ഡെബിറ്റ് കാർഡുകൾക്കുള്ള ഡിസ്കൌണ്ട് ഇപ്പോഴത്തേക്ക് തുടരും.

റോഡ് ഗതാഗത, ദേശീയപാത മന്ത്രാലയം 1989 ലെ മോട്ടോർ വെഹിക്കിൾസ് ചട്ടങ്ങളിൽ വരുത്തിയ ഭേദഗതി പ്രകാരം, റൂട്ട് നാവിഗേഷനായി മാത്രം മൊബൈല്‍ഫോണുകള്‍ ഉപയോഗിക്കാന്‍ കഴിയും. ഇത് ഡ്രൈവിംഗ് സമയത്ത് ഡ്രൈവറുടെ ഏകാഗ്രതയെ ബാധിക്കില്ല.

ശാരീരിക വെല്ലുവിളി നേരിടുന്ന ഡ്രൈവർമാർ, അവയവങ്ങൾ ദാനം ചെയ്യാൻ സമ്മതപത്രം ഒപ്പിട്ടിട്ടുള്ളവർ എന്നിവരെ തിരിച്ചറിയാനും പുതിയ ലൈസൻസ് സർക്കാരിനെ സഹായിക്കും.

ഒക്ടോബർ ഒന്ന് മുതൽ സംബന്ധിച്ച് പേപ്പർരഹിത ആർസി ബുക്കുകൾ പുറത്തിറക്കാനാണ് സർക്കാർ നീക്കം. പുതിയ ആർസി ബുക്കിന്റെ മുൻവശത്ത് ഉടമയുടെ പേര് അച്ചടിച്ചിരിക്കും. പിൻവശത്ത് ക്യൂ ആർ കോഡും മൈക്രോ ചിപ്പും എംബഡ് ചെയ്തിരിക്കും.

ഉജ്വാല പദ്ധതി:

പ്രധാനമന്ത്രി ഉജ്ജ്വാല യോജന പ്രകാരം സൗജന്യ ഗ്യാസ് കണക്ഷന്‍ ലഭിക്കുന്നതിനുള്ള പ്രക്രിയ 2020 സെപ്റ്റംബര്‍ 30ന് അവസാനിച്ചു. പി‌എം‌യു‌വൈ പ്രകാരം സൗജന്യ പാചക ഗ്യാസ് സിലിണ്ടറുകൾ ലഭിക്കുന്നതിന് സെപ്റ്റംബർ അവസാനം വരെ നീട്ടാൻ കേന്ദ്ര മന്ത്രിസഭ അനുമതി നൽകിയിരുന്നു.

വിദേശ പണം ഇടപാടുകൾ:

വിദേശ പണം ഇടപാടുകൾക്ക് അഞ്ച് ശതമാനം നികുതി ഏര്‍പ്പെടുത്തും. ഒക്ടോബര്‍ 1 മുതൽ ഇത് നിലവിൽ വന്നേക്കും. 2020ലെ ഫിനാൻസ് ആക്ട് പ്രകാരമാണ് നടപടി. ആര്‍ബിഐയുടെ പുതുക്കിയ റെമിറ്റൻസ് സ്കീം അനുസരിച്ചാണ് ഇത്. എന്നാൽ ടിസിഎസ് ഈടാക്കുന്നതിന് സര്‍ക്കാര്‍ ചില ഇളവുകൾ പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ട്. 700,000 രൂപയ്ക്ക് മുകളിൽ പണം അയക്കുമ്പോൾ ആണ് നികുതി ബാധകമാവുക. ടൂര്‍ പാക്കേജുകൾക്കും ഇത് ബാധകമാകും.

അതേസമയം വിദേശത്ത് പഠനത്തിനായി പോയിരിയ്ക്കുന്ന വിദ്യാര്‍ത്ഥികളിൽ പലരും ലോൺ എടുത്തിരിയ്ക്കുന്നതിനാൽ ധനകാര്യസ്ഥാപനങ്ങൾ നടത്തുന്ന പണം ഇടപാടുകൾക്ക് 0.5 ശതമാനമാകും ഈടാക്കുക. വ്യക്തികൾക്ക് പരമാവധി 2.5 ലക്ഷം ഡോളര്‍ വരെയാണ് അയക്കാൻ ആകുക എന്നായിരുന്നു ആദ്യ നിര്‍ദേശം.

ബാങ്ക് ഇടപാടുകൾ:

സ്റ്റേറ്റ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യ ശരാശരി പ്രതിമാസ ബാലൻസ് കുറയ്ക്കാനുള്ള തീരുമാനമുണ്ടായിരുന്നു. മെട്രോ, അർബൻ അക്കൌണ്ടുകൾക്കും 3000 രൂപയും ഗ്രാമീണ ശാഖകൾക്കും 1000 രൂപയുമായി നിലനിർത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഈ തുക നിലനിർത്തുന്നതിൽ ഉപയോക്താക്കൾ പരാജയപ്പെട്ടാൽ പിഴയീടാക്കും. പത്ത് രൂപയ്ക്ക് പുറമേ ജിഎസ്ടിയുമാണ് ഈടാക്കുക.

അക്കൌണ്ട് ഉടമ 50-75 ശതമാനം കുറവ് വന്നാൽ 12 രൂപയും ജിഎസ്ടിയുമാണ് അടയ്ക്കേണ്ടിവരിക. 75 ശതമാനത്തിൽ അധികം തുക കുറവുവന്നാൽ 14 രൂപ ജിഎസ്ടിയുമാണ് നൽകേണ്ടതായി വരിക. കേന്ദ്ര ധനകാര്യ മന്ത്രി നിർമലാ സീതാരാമൻ പ്രഖ്യാപിച്ച കോർപ്പറേറ്റ് ടാക്സ് ഒക്ടോബർ ഒന്ന് മുതൽ പ്രാബല്യത്തിൽ വരും.

വൻകിട ബിസിനസുകൾക്ക് ഒക്ടോബർ ഒന്നുമുതൽ കോർപ്പറേറ്റ് നികുതി ഈടാക്കുന്നത് പ്രാബല്യത്തിൽ വരുമെന്ന് നേരത്തെ ധനകാര്യമന്ത്രി നിർമല സീതാരാമൻ പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. ഇതും ഒക്ടോബർ ഒന്ന് മുതൽ പ്രാബല്യത്തിൽ വരും.

ഡെബിറ്റ്, ക്രെഡിറ്റ് കാർഡുകൾ സംബന്ധിച്ച മാറ്റങ്ങൾ:

ഡെബിറ്റ്, ക്രെഡിറ്റ് കാർഡുകളിലെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന തട്ടിപ്പുകൾ നിർത്താൻ റിസർവ് ബാങ്ക് എല്ലാ ബാങ്കുകൾക്കും നിർദ്ദേശം നൽകിയിരുന്നു. നിർദ്ദേശത്തിൽ ഉപഭോക്താവ് ആവശ്യപ്പെടുന്നില്ലയെങ്കിൽ അവരുടെ കാർഡുകൾക്ക് അന്താരാഷ്ട്ര സൗകര്യങ്ങൾ അനാവശ്യമായി നൽകരുതെന്ന് പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്.

ഇതുകൂടാതെ മറ്റ് പല മാറ്റങ്ങളും ഇന്ന് മുതൽ നിങ്ങളുടെ ക്രെഡിറ്റ്, ഡെബിറ്റ് കാർഡിൽ നടത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഇതുവഴി നിങ്ങളുടെ കാർഡിന് മികച്ച നിയന്ത്രണം നൽകുകയും തട്ടിപ്പ് സാധ്യത കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യും.

തുടക്കത്തിൽ നിങ്ങളുടെ ഡെബിറ്റ് കാർഡോ ക്രെഡിറ്റ് കാർഡോ ഉപയോഗിച്ച് PoS അതായത് പോയിന്റ് ഓഫ് സെയിൽ ഉപയോഗിച്ച് പണമടയ്ക്കാനോ എടിഎമ്മിൽ നിന്ന് പണം പിൻവലിക്കാനോ മാത്രമേ നിങ്ങൾക്ക് കഴിയൂ. നിലവിലുള്ള എല്ലാ കാർഡുകൾക്കും പുതിയ കാർഡുകൾക്കും അല്ലെങ്കിൽ അടുത്തിടെ പുതുക്കിയ കാർഡുകൾക്കും ഈ മാറ്റം ബാധകമാകും.

പുതുതായി നൽകിയ കാർഡുകൾ PoS അല്ലെങ്കിൽ എടിഎമ്മുകളിൽ മാത്രമേ ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിയൂ. ഇതുകൂടാതെ, ഓൺ‌ലൈൻ, കോൺ‌ടാക്റ്റ്ലെസ് അല്ലെങ്കിൽ അന്തർ‌ദ്ദേശീയ ഇടപാടുകൾ‌ക്ക് നിങ്ങൾ‌ കാർ‌ഡുകൾ‌ ഉപയോഗിക്കാൻ‌ താൽ‌പ്പര്യപ്പെടുന്നെങ്കിൽ‌, നിങ്ങൾ‌ ഈ സേവനങ്ങൾ‌ manually ആരംഭിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

മൊബൈൽ അപ്ലിക്കേഷൻ അല്ലെങ്കിൽ നെറ്റ്ബാങ്കിംഗ് വഴി നിങ്ങൾക്ക് ഈ സേവനങ്ങൾ ആരംഭിക്കാൻ കഴിയും. ഇതുകൂടാതെ, എടിഎമ്മിലേക്കോ ബാങ്ക് ബ്രാഞ്ചിലേക്കോ പോയി ഈ സേവനങ്ങൾ ആരംഭിക്കാം.

ഓൺ‌ലൈൻ, കോൺ‌ടാക്റ്റ്ലെസ്, അന്തർ‌ദ്ദേശീയ സേവനങ്ങൾ‌ ഒരിക്കലും ഉപയോഗിക്കാത്ത പഴയ അല്ലെങ്കിൽ‌ നിലവിലുള്ള ഡെബിറ്റ്, ക്രെഡിറ്റ് കാർ‌ഡുകളിൽ ഈ സേവനങ്ങൾ‌ നിർത്തലാക്കും. എന്നാൽ പുതുക്കിയ കാർഡുകളിലോ പുതുതായി നൽകിയ കാർഡുകളിലോ ഈ സേവനങ്ങൾ നൽകണോ വേണ്ടയോ എന്ന് ബാങ്ക് അതിന്റെ വിവേചനാധികാരത്തിൽ തീരുമാനിക്കും.

ഓൺ-ഓഫ് സമ്പ്രദായം:

കാർഡ് തട്ടിപ്പ് ഒഴിവാക്കാനുള്ള ഏറ്റവും നല്ല മാർഗം നിങ്ങളുടെ ആഗ്രഹമനുസരിച്ച് എപ്പോൾ വേണമെങ്കിലും സേവനങ്ങൾ നിർത്താം അതുപോലെ ആരംഭിക്കാനും കഴിയും എന്നതാണ്.

ഉദാഹരണത്തിന്, നിങ്ങൾ‌ക്ക് പോസ് അല്ലെങ്കിൽ‌ എ‌ടി‌എമ്മുമായി ഇടപാട് നടത്താൻ‌ താൽ‌പ്പര്യമില്ല ഓൺ‌ലൈൻ‌ പേയ്‌മെൻറ് മാത്രമേ നടത്താൻ‌ താൽ‌പ്പര്യപ്പെടുന്നുള്ളൂവെങ്കിൽ നിങ്ങൾക്ക് എപ്പോൾ‌ വേണമെങ്കിലും കാർഡ് Disable അല്ലെങ്കിൽ Enable ആക്കി മാറ്റം.

ഇതുകൂടാതെ, നിങ്ങളുടെ കാർഡിൽ നിന്ന് പിൻവലിക്കുന്ന തുകകൾക്ക് നിങ്ങൾക്ക് പരിമിതി നിശ്ചയിക്കാൻ കഴിയും. അതായത് നിങ്ങളുടെ കാർഡിൽ നിന്നും ഒരു ദിവസം 5000 രൂപയിൽ കൂടുതൽ ചെലവാക്കാനോ എടിഎമ്മിൽ നിന്ന് പിൻവലിക്കാനോ നിങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ലയെങ്കിൽ ഇത് നിങ്ങൾക്ക് ഫിക്സ് ചെയ്യാനും കഴിയും.

അതുപോലെ നിങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുമ്പോൾ ഇത് മാറ്റാനും കഴിയും. എന്നാൽ ഈ പരിധി ബാങ്ക് നൽകിയ പരിധിക്കുള്ളിലായിരിക്കണം.

കാർഡിന്റെ സേവനങ്ങളിൽ മാറ്റം വരുത്തേണ്ട വിധം:

1. ആദ്യമായി മൊബൈൽ അല്ലെങ്കിൽ നെറ്റ്ബാങ്കിംഗ് വഴി നിങ്ങളുടെ ബാങ്ക് അക്കൗണ്ടിലേക്ക് ലോഗിൻ ചെയ്യണം.
2. തുടർന്ന് കാർഡ് സെക്ഷനിൽ പോയി ‘Manage cards’ സെലക്ട് ചെയ്യുക
3. ഇതിൽ നിങ്ങൾക്ക് domestic and International എന്നീ രണ്ട് ഓപ്ഷനുകൾ ലഭിക്കും
4. ഇതിൽ മാറ്റുന്നതിനുള്ള ഓപ്ഷൻ തിരഞ്ഞെടുക്കുക
5. ഇടപാട് അവസാനിപ്പിക്കാൻ നിങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, അത് Off ചെയ്യുക, നിങ്ങൾക്ക് ഇടപാട് ആരംഭിക്കണമെങ്കിൽ അത് On ചെയ്യുക.
6. ഇടപാടിന്റെ പരിധി പരിമിതപ്പെടുത്തണമെങ്കിൽ, മോഡ് അനുസരിച്ച് നിങ്ങൾക്ക് ഇത് ചെയ്യാനും കഴിയും

അതായത് നിങ്ങളുടെ കാർഡിൽ എല്ലാ അർത്ഥത്തിലും നിങ്ങൾക്ക് പൂർണ്ണ നിയന്ത്രണം ഉണ്ടായിരിക്കുമെന്നാണ്.

ബെംഗളൂരുവാർത്തയുടെ ആൻഡ്രോയ്ഡ് ആപ്ലിക്കേഷൻ ഇപ്പോൾ ഗൂഗിൾ പ്ലേസ്റ്റോറിൽ ലഭ്യമാണ്, പോർട്ടലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്ന വാർത്തകൾ വേഗത്തിൽ അറിയാൻ മൊബൈൽ ആപ്പ് ഇൻസ്റ്റാൾ ചെയ്യുക. If you cannot read Malayalam,Download BengaluruVartha Android app from Google play store and Click On the News Reader Button.

Related posts

Click Here to Follow Us