‘ഗൗരി’ യ്ക്ക് മനുഷ്യാവകാശ ചലച്ചിത്ര പുരസ്‌കാരം

ബെംഗളൂരു: മാധ്യമപ്രവർത്തകയും ആക്ടിവിസ്റ്റുമായ ഗൗരി ലങ്കേഷിനെ ആസ്പദമാക്കി അന്താരാഷ്‌ട്ര അവാർഡ് നേടിയ സംവിധായിക കവിത ലങ്കേഷ് സംവിധാനം ചെയ്‌ത ഗൗരി എന്ന ഡോക്യുമെന്ററി 2022-ലെ ടൊറന്റോ വിമൻസ് ഫിലിം ഫെസ്റ്റിവലിൽ മികച്ച മനുഷ്യാവകാശ ചിത്രമായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു. ഡോക് ന്യൂയോർക്ക്, ആംസ്റ്റർഡാമിലെ ഇന്റർനാഷണൽ ഡോക്യുമെന്ററി ഫിലിം ഫെസ്റ്റിവൽ, സൺഡാൻസ് ഫിലിം ഫെസ്റ്റിവൽ, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള മറ്റ് ഫെസ്റ്റിവലുകളിലും ഗൗരി എന്ന ഡോക്യുമെന്ററി പരിഗണിക്കുന്നുണ്ട്.

കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് വർഷത്തിനിടെ ഇന്ത്യയിൽ മാധ്യമപ്രവർത്തകർക്ക് നേരെ 200-ലധികം ആക്രമണങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്, അതിൽ 30-ലധികം പേർ കഴിഞ്ഞ ദശകത്തിൽ കൊല്ലപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. ആഗോള മാധ്യമസ്വാതന്ത്ര്യ സൂചികയിൽ ഇന്ത്യയുടെ എണ്ണം 180ൽ 150 ആണ്. വിയോജിപ്പുകാർക്കും മാധ്യമപ്രവർത്തകർക്കും നേരെയുള്ള ആക്രമണങ്ങൾ ദൗർഭാഗ്യവശാൽ പുതിയതല്ല അല്ലെങ്കിൽ ഇന്ത്യയിൽ മാത്രം ഒതുങ്ങുന്നില്ല, എന്നാൽ കഴിഞ്ഞ ദശകത്തിൽ ഈ ആക്രമണങ്ങൾ നടന്നതിന്റെ തീവ്രതയാണ് ഏവരെയും ആശങ്കപ്പെടുത്തുന്നത്.

കഴിഞ്ഞ ദശകത്തിൽ, അത്തരം ഒരു പ്രമുഖ പത്രപ്രവർത്തകയായി മാറിയ ഗൗരി ലങ്കേഷിന്റെ മരണം രാജ്യമെമ്പാടും ലോകമെമ്പാടും ഞെട്ടലുണ്ടാക്കി. ഇന്ത്യയിൽ ദിനംപ്രതി മാധ്യമപ്രവർത്തകർ നേരിടുന്ന ശാരീരികവും വാക്കാലുള്ളതുമായ ഭീഷണിയാണ് ഡോക്യുമെന്ററി തുറന്നുകാട്ടുന്നത്.

ആംസ്റ്റർഡാമിലെ ഫ്രീ പ്രസ് അൺലിമിറ്റഡ് ആണ് “ഗൗരി” എന്ന ഡോക്യുമെന്ററി ഫിലിം കമ്മീഷൻ ചെയ്തിരിക്കുന്നത്. മനുഷ്യാവകാശങ്ങളുടെ സാർവത്രിക പ്രഖ്യാപനത്തിന്റെ ആർട്ടിക്കിൾ 19-ൽ നിന്നാണ് സ്വതന്ത്ര പ്രസ്സ് അൺലിമിറ്റഡ് ദൗത്യം ഉടലെടുത്തത്: എല്ലാവർക്കും അഭിപ്രായത്തിനും അഭിപ്രായപ്രകടനത്തിനും സ്വാതന്ത്ര്യമുണ്ട്; ഈ അവകാശത്തിൽ ഇടപെടാതെ അഭിപ്രായങ്ങൾ പ്രകടിപ്പിക്കാനും ഏത് മാധ്യമത്തിലൂടെയും അതിർത്തികൾ പരിഗണിക്കാതെ വിവരങ്ങളും ആശയങ്ങളും തേടാനും സ്വീകരിക്കാനും കൈമാറാനുമുള്ള സ്വാതന്ത്ര്യവും ഉൾപ്പെടുന്നു.

ബെംഗളൂരുവാർത്തയുടെ ആൻഡ്രോയ്ഡ് ആപ്ലിക്കേഷൻ ഇപ്പോൾ ഗൂഗിൾ പ്ലേസ്റ്റോറിൽ ലഭ്യമാണ്, പോർട്ടലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്ന വാർത്തകൾ വേഗത്തിൽ അറിയാൻ മൊബൈൽ ആപ്പ് ഇൻസ്റ്റാൾ ചെയ്യുക. If you cannot read Malayalam,Download BengaluruVartha Android app from Google play store and Click On the News Reader Button.

Written by 

Related posts

Click Here to Follow Us